Đánh giá chủ đề:
  • 0 Vote(s) - Trung bình 0
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
NGỪNG PHÁN XÉT NGƯỜI KHÁC VÀ NHÌN LẠI MÌNH ĐI
Ảnh: Internet[Image: a3417665-b47e-4fc4-b6bf-bb5578cff514.png]
NGỪNG PHÁN XÉT NGƯỜI KHÁC VÀ NHÌN LẠI MÌNH ĐI!
        Một ngày nọ, một người đàn ông đi lang thang trên con đường và bỗng nhiên nhìn thấy một người đang ngồi trên vỉa hè, ông ta cảm thấy khó chịu vì người đó không làm gì cả, chỉ ngồi đó và không có hành động gì cả. Ông ta bắt đầu chỉ trích và phán xét người đó, nghĩ rằng người đó là một kẻ lười biếng và vô ích. Một người khác đi ngang qua và thấy ông ta phán xét người đó, người đó liền hỏi: "Tại sao bạn lại phán xét người đó? Bạn có biết tại sao họ đang ngồi đó không?".
Người đàn ông trả lời: "Tôi nghĩ họ lười biếng và không làm gì cả."
Người kia nói: "Bạn có biết họ có thể đang trải qua một cuộc khủng hoảng, hoặc có thể họ đang cần đợi ai đó đến giúp họ?"
Người đàn ông bất ngờ và nhận ra rằng ông đã phán xét và chỉ trích người khác một cách không công bằng. Từ đó, ông đã học được bài học rằng không nên đánh giá người khác chỉ dựa trên những điều mà chúng ta thấy bên ngoài mà còn cần phải hiểu rõ hoàn cảnh và tình huống của họ.
1. Đừng bao giờ nói nhiều về tính xấu của người khác, vì những điều đó không ảnh hưởng đến kinh tế nhà bạn và vì bạn chưa chắc đã tốt hơn họ đâu.

2. Đừng bao giờ phán xét về gia cảnh của ai đó, vì sự giàu nghèo của họ không liên quan gì đến bạn.

3. Đừng bao giờ có lời nói làm tổn thương người khác vì luật nhân quả luôn tồn tại.

4. Đừng tùy tiện nổi giận với người khác, không phải họ đang nợ bạn mà có lẽ chính là bạn đang nợ họ, và giờ đến lúc bạn phải trả cái nợ đó.

5. Đừng bàn luận nhiều về cách hành xử của người khác, vì có thể họ chính là chiếc gương của bạn, nhờ tấm gương đó mà bạn nhận ra những thiếu sót của bản thân.

6. Đừng bình phẩm xấu về ai đó vì có thể người nào đó cũng đang nói về bạn.

7. Đừng chỉ ngón tay phán xét vào người khác, bởi 4 ngón còn lại đang ở phía bạn.

8. Đừng giải thích nhiều về một sự việc nào đó vì có thể càng giải thích thì vấn đề lại càng trở nên rắc rối hơn.

9. Đừng buông lời chỉ trích một ai khi bạn chưa hề trải qua những thứ họ đã trải qua, chịu đựng những thứ họ từng chịu đựng.

10. Bạn không sống cuộc đời của tôi, không đau nỗi đau của tôi thì làm ơn bớt phán xét lại, sống tốt cuộc đời của mình đi!

P/s:

"Cách để bản thân luôn giữ được thái độ vui vẻ chính là tránh xa những người không cần thiết. Cuộc sống và thời gian đều có hạn mà thôi, cho nên, bạn chỉ cần quan tâm, chú ý đến những người có cùng quan điểm sống, những người có chung chí hướng cũng như dành thời gian bên những người bạn thích, người có thể hiểu rõ về bạn mà thôi. Hãy nỗ lực xây một bức tường lửa, đem những người không thích bạn đặt ở bên ngoài bức tường đó đi, có như vậy, cuộc sống của bạn mới càng trở nên tốt đẹp hơn được. Hãy nhớ rằng, cứ mãi cố gắng làm sao để khiến hết thảy những người không thích, không hiểu bạn thích và hiểu bạn là chuyện mất công uổng sức mà thôi."

(st)
Trả lời

Đi tới chuyên mục:

Thành viên đang xem chủ đề: 1 Khách